TIỀN LƯƠNG CỦA GIÁM ĐỐC CTY TNHH MTV, DNTN CÓ ĐƯỢC ĐƯA VÀO CHI PHÍ KHÔNG?

 23:34 18/09/2019        Lượt xem: 827

TIỀN LƯƠNG CỦA GIÁM ĐỐC CTY TNHH MTV, DNTN CÓ ĐƯỢC ĐƯA VÀO CHI PHÍ KHÔNG?

TIỀN LƯƠNG CỦA CTY TNHH MTV, DNTN

CÓ ĐƯỢC ĐƯA VÀO CHI PHÍ KHÔNG?


Tiền lương của Giám đốc công ty TNHH một thành viên, chủ Doanh nghiệp tư nhân có được trừ khi tính thuế TNDN? Có phải tính thuế TNCN không? Khoản BHYT trích nộp có được trừ không? Đó là câu hỏi của nhiều bạn kế toán. Qua bài viết này Đại Lý Thuế TTH sẽ giải đáp vướng mắc của các bạn. 

                                         1. VỀ THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

 

KẾT LUẬN: Tiền lương, tiền công của chủ công ty TNHH MTV, DNTN (do cá nhân làm chủ, không phân biệt có hay không tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh) thì KHÔNG được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

(Theo các qui định bên dưới)


Theo điểm 2.6 khoản 2 điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 (Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 78/2014/TT-BTC): Quy định các khoản chi phí không được trừ:

"d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh."

Theo Công văn 727/TCT-CS ngày 3/03/2015 của Tổng cục thuế:


"Căn cứ đặc thù của Doanh nghiệp tư nhân và Công ty TNHH một thành viên được thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì khoản chi tiền lương, tiền công của chủ Doanh nghiệp tư nhân, chủ Công ty TNHH một thành viên (do một cá nhân làm chủ), (không phân biệt có hay không tham gia trực tiếp điêu hành sản xuất, kinh doanh) đều thuộc khoán chi phí quy định tai tiết d, điểm 2.5, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC nêu trên."

                                         2. THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN:

 

KẾT LUẬN: Tiền lương, tiền công của chủ công ty TNHH MTV, DNTN (do cá nhân làm chủ). KHÔNG phải chịu thuế TNCN. (chú ý thời điểm trước và sau ngày 01/01/2015).

(Theo các qui định bên dưới)

 


- Theo điểm 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn:
“Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
1. Thu nhập từ kinh doanh

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:
a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.
b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ... ”


Theo Công văn 1404/TCT-TNCN ngày 14/04/2017 của Tổng cục thuế:

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

Số: 1404/TCT-TNCN
V/v: Chính sách thuế TNCN

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc 
---------------

Hà Nội, ngày 14 tháng 04 năm 2017

  

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Phú Thọ

 

Trả lời công văn số 831/CT-KTNB ngày 22/2/2017 của Cục thuế tỉnh Phú Thọ về việc xin ý kiến chỉ đạo về chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập của chủ Công ty TNHH một thành viên do cá nhân làm chủ. Vấn đề này Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 90 Bộ Luật lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012 quy định về tiền lương như sau:

“Điều 90. Tiền lương

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì:

"2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động”

Theo các quy định nêu trên thì khoản tiền của Tổng giám đốc Công ty TNHH một thành viên nhận được do chính bản thân Tổng giám đốc chi trả không phải là thu nhập từ tiền lương, tiền công và không chịu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công.

Theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì:

"3. Thu nhập từ đầu tư vốn

Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

... c) Lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn (bao gồm cả Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên)”

Theo quy định nêu trên thì khoản thu nhập mà chủ Công ty TNHH một thành viên do cá nhân làm chủ nhận được sau khi nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định là khoản thu nhập từ đầu tư vốn. Thời điểm xác định thuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập này được thực hiện theo hướng dẫn tại công văn số 917/TCT-TNCN ngày 17/3/2015 của Tổng cục Thuế. Tổng cục Thuế thông báo để Cục thuế tỉnh Phú Thọ được biết./.

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC5 KTNB, TTra;
- Website TCT;
- Lưu: VT, TNCN.

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. VỤ TRƯỞNG VỤ QL THUẾ TNCN
PHÓ VỤ TRƯỞNG




Nguyễn Duy Minh

 

 

Theo Công văn 917/TCT-TNCN ngày 17/3/2015 của Tổng cục thuế:
 
1. Thời điểm trước ngày 01/01/2015:
- Trường hợp khoản lợi nhuận mà cá nhân là chủ Công ty TNHH một thành viên được chia sau khi nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN phải chịu thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn.

(Căn cứ theo Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12; Điều 3 Nghị Định số 65/2013/NĐ-CP và Khoản 3 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC)

 
2. Thời điểm từ ngày 01/01/2015:
- Lợi nhuận được chia của cá nhân là chủ công ty TNHH một thành viên sau khi đã nộp thuế TNDN không phải nộp thuế TNCN.

(Căn cứ theo Điều 6 Luật số 71/2014/QH13. Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP).
 

3. KHOẢN BẢO HIỂM Y TẾ

 

KẾT LUẬN: Khoản trích nộp tiền BHYT cho giám đốc là chủ công ty TNHH MTV, DNTN (do cá nhân làm chủ). KHÔNG được trừ vào chi phí khi tính thuế TNDN).

(Theo công văn  bên dưới)  

 

Theo Công văn 65143/CT-TTHT ngày 02/10/2017 của Cục thuế TP. Hà Nội trả lời Hiệp hội doanh nghiệp Nhật bản tại Việt Nam:

 
 
 


 

 


 

Tin liên quan
 thiết kế web cần thơ thiet ke web can tho thiet ke web can tho gia re làm web cần thơ thiết kế web bán hàng cần thơ Kem tự chọn
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây